Mánaðarleg framleiðslugeta kísilmálms í Kína: Októbergögn og losunarhraði
Skildu eftir skilaboð
Októbermyndin og hvað hún mælir
Í október náði mánaðarleg framleiðslugeta kísilmálms í Kína 392.070 tonn, með losunarhraða upp á 68,60%, sem er 0,04% aukning frá fyrri mánuði. Frá janúar til október var uppsöfnuð framleiðslugeta alls 3.314.270 tonn. Þessar þrjár tölur svara þremur mismunandi spurningum og að lesa þær saman segir meira en að lesa hverja þeirra einn.
Mánaðartalan er magnið sem raunverulega er framleitt í þeim mánuði. Losunarhlutfallið gefur til kynna hversu mikið af uppsettu afkastagetu var kveikt á: 68,60% hlutfall þýðir að um það bil 31,4% af nafnafkastagetu stóð aðgerðalaus, hvort sem það var vegna þess að ofnar voru lokaðir vegna viðhalds, vegna þess að rafmagn var ekki tiltækt eða vegna þess að framleiðendur héldu aftur af framlegð.
Óbein nafngeta og það sem það segir kaupendum
Losunarhlutfallið gerir kleift að álykta um uppsettan grunn. Ef 392.070 tonn tákna 68,60% af afkastagetu, þá er gefið í skyn að nafngeta á mánuði um 571.500 tonn (392.070 ÷ 0,6860). Þetta er afleidd tala frekar en birt, en það er númerið sem kaupandi þarf þegar metið er hversu mikið til viðbótar málmur gæti komið inn á markaðinn ef verð réttlætti að keyra lausa ofna.
Mánaðarleg framleiðsla: 392.070 tonn í október
Útgáfuhraði: 68,60%, hækkun um 0,04 prósentustig milli mánaða
Uppsafnað janúar til október: 3.314.270 tonn
Óbein mánaðarframleiðsla það sem eftir er árs: um 331.400 tonn að meðaltali (3.314.270 ÷ 10)
Bilið á milli tíu-mánaða meðaltalsins sem er um það bil 331.400 tonn og 392.070 tonn sem skráð voru í október er þýðingarmikið. Það bendir til þess að hlaupatíðni hafi batnað eftir því sem leið á árið frekar en að haldast óbreytt, sem er eðlilegt árstíðabundið mynstur fyrir þessa atvinnugrein.
Af hverju útgáfuhlutfallið færist: Kraftur, árstíð og kostnaður
Kísilmálmur er framleiddur í ljósbogaofnum sem eyða miklu magni af rafmagni og er orkan stærsti einstaki þátturinn í framleiðslukostnaði. Í Kína er verulegur hluti af afkastagetu í Yunnan og Sichuan, þar sem álver kaupa vatnsafl. Á regntímanum njóta þessi héruð lága tolla og framleiðendur hækka framleiðsluna; á þurrkatímanum hækka gjaldskrár, afl getur verið skammtað og ofnar eru aðgerðalausir eða starfræktir við minna álag. Afkastageta í Xinjiang, Innri Mongólíu og öðrum kolum-svæðum hegðar sér öðruvísi, vegna þess að hagfræði þess mælir kola- og netverð frekar en úrkomu.
Sú landafræði útskýrir hvers vegna landsbundið losunarhlutfall undir 70% er ekki óvenjulegt. Það er reikningsniðurstaða stórrar árstíðabundinnar afkastagetu sem er undir nafnplötueinkunn sinni, á móti stöðugri framleiðslu annars staðar. Fyrir alla sem lesa mánaðarlega afkastagetuskýrslu er losunarhlutfallið því betra merki um sveigjanleika framboðs en fyrirsagnartonnið eitt og sér.
Hvernig kísilmálmur er flokkaður
Kísilmálmur er flokkaður eftir efnafræðilegum hreinleika frekar en uppruna og flokkarnir sem flytjast í lausasölu eru auðkenndir með járn-, áli- og kalsíummörkum. Samkvæmt GB/T 2881 er kísilmálmur merktur með kóða eins og Si553, Si441, Si3303, Si2202 eða Si1101, þar sem tölustafirnir gefa hámarks járn-, ál- og kalsíuminnihald í hundraðustu úr prósentum. Hærri-hreinleikastig hafa strangari mörk og samsvarandi hærra verð.
| Bekk fjölskyldu | Stjórnandi þættir | Dæmigert notkun |
|---|---|---|
| Si553, Si441 | Járn, ál, kalsíum | Álblöndur, almenn málmvinnslunotkun |
| Si3303, Si2202 | Járn, ál, kalsíum | Kísill, álblöndur með strangari mörkum |
| Si1101 og ofar | Mjög lítið járn, ál, kalsíum | Pólýkísil hráefni, rafeindatækni-tengd notkun |
Einkunnin knýr einnig vinnsluna áfram: Framleiðandi sem útvegar álver þolir annað óhreinindi en sá sem fóðrar kísil- eða pólýkísilverksmiðju og þess vegna er afkastagetunýtingin sjaldan jöfn yfir allan uppsettan grunn.
Lestur mánaðarlegra getuskýrslna í reynd
Þrjár venjur gera mánaðarlega getuskýrslu gagnlega frekar en bara áhugaverða. Í fyrsta lagi skaltu alltaf para framleiðslu við losunarhraða, því aukning í tonnafjölda við minnkandi nýtingu þýðir eitthvað annað en hækkun sem knúin er áfram af nýrri afkastagetu. Í öðru lagi skaltu fylgja uppsöfnuðu tölunni, þar sem hún jafnar árstíðabundna sveifluna og sýnir hvort árið er á undan eða á eftir því fyrra. Í þriðja lagi berðu saman mánaðartöluna við uppsafnað meðaltal: þegar síðasti mánuðurinn er langt yfir meðaltali ársins til dagsins í dag, eins og 392.070 tonnin gera á móti u.þ.b. 331.400 tonnum, er markaðurinn í uppsveiflu frekar en hásléttu.
Algengar spurningar
Sp.: Hver var mánaðarleg framleiðslugeta Kína á kísilmálmi í október?
A: Það var 392.070 tonn, með losunartíðni upp á 68,60%, sem var 0,04% aukning frá fyrri mánuði.
Sp.: Hvað þýðir losunarhlutfallið 68,60%?
A: Það þýðir að 68,60% af nafnuppsettu afkastagetu var í raun í notkun í þeim mánuði. Afkastagetan sem eftir var var óvirk eða í gangi undir einkunn, venjulega vegna viðhalds, aflgjafa eða veikrar framlegðar.
Sp.: Hver var uppsöfnuð framleiðslugeta frá janúar til október?
Svar: Uppsöfnuð tala var 3.314.270 tonn á tíu- mánaða tímabili, að meðaltali um 331.400 tonn á mánuði.
Sp.: Er hægt að nota losunarhraðann til að áætla heildar uppsett afkastagetu?
A: Já. Ef mánaðarframleiðslan er deilt með losunarhraðanum gefur það gefið upp um 571.500 tonn að nafnvirði á mánuði, sem er afleitt mat frekar en birt tölfræði.
Sp.: Hvers vegna breytist losunarhlutfallið á árinu?
A: Rafmagn er ráðandi í kostnaði við að bræða kísilmálm. Vatnsaflsgeta-undirstaða í Yunnan og Sichuan gengur erfiðast á regntímanum og er skert eða aðgerðalaus á þurru tímabili, á meðan kol-afkastageta í norðurhluta Kína fylgir annarri kostnaðarlotu.
Sp.: Hvernig er kísilmálmur flokkaður fyrir viðskipti?
A: Undir GB/T 2881 er kísilmálmur merktur með kóða eins og Si553 eða Si3303, þar sem tölurnar gefa til kynna hámarks járn-, ál- og kalsíuminnihald í hundraðasta hluta úr prósentum.

